M.3/3 ACSP WEBBOARD
กรุณาเข้าสู่ระบบ/สมัครสมาชิกด้วยครับ

มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเว็บบอร์ด
กรุณาแจ้งเว็บมาสเตอร์หรือแอดมิน

กรุณาเข้าสู่ระบบ/สมัครสมาชิกด้วยครับ

มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเว็บบอร์ด
กรุณาแจ้งเว็บมาสเตอร์หรือแอดมิน

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาแลกเปลี่ยนประสพการณ์ต่างๆ ข้อมูลความรู้ต่างๆ ทั้งในห้องเรียนและนอกห้องเรียน พูดคุยหรือถามกันในเรื่องต่างๆ ในเว็บบอร์ดของพวกเรา ACSP M.3/3

บ้านบ้าน  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
ม.3/3 ภาคเรียนที่ 2 /2554 มิสลลิตา มัณยานนท์ ครูประจำชั้น และ มิสรุจิรา น้ำจันทร์ ครูผู้ช่วยครูประจำชั้น
ประชาสัมพันธ์
เปิดภาคเรียนใหม่แล้ว^^
ประกาศ
!!!!แจ้งผู้กระทำผิดภายในเว็บบอร์ด!!!! คลิกที่นี่!!!
April 2024
MonTueWedThuFriSatSun
1234567
891011121314
15161718192021
22232425262728
2930     
CalendarCalendar
ราคาน้ำมันวันนี้

Iphone คืออะไีร?? ทำไมคนฮิตกัน

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Administrator

Iphone คืออะไีร?? ทำไมคนฮิตกัน Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Iphone คืออะไีร?? ทำไมคนฮิตกัน   Iphone คืออะไีร?? ทำไมคนฮิตกัน EmptyFri May 20, 2011 7:53 pm

ทำอะไรได้บ้างเหรอเห็นคนฮิตกันจัง??
มันก็คือโทรศัพท์นะครับไม่ได้เลิศเลออลังการอย่างที่วาดภาพไว้
หลักๆที่ทำให้ iPhone น่าสนใจคือ สวย อะแน่นอน เวลาหยิบมาใช้จะรู้สึกมีความสุขเพราะมันทำมาสวยงามน่าใช้ไปหมด มัลติทัช คงเป็นตัวหลักเลย เพราะคงจะเคยเห็นโฆษณาของ iPhone กันแล้ว รูดปื้ด หุบนิ้ว ถ่างนิ้ว ซูมเข้า ซูมออก สนุกมือดี มีโปรแกรม เกมส์ต่างๆให้เล่นเยอะมากๆๆ น้องๆ PSP , NDS เลยล่ะครับ เรียกได้ว่าชีวิตเปรมอิ่มใจแน่นอน จอหญ่ายยยยยย สะใจ ไม่ต้องกลัวจิ้มพลาดหมดแล้ว - -"
นั่นล่ะครับ ข้อดีของมันก็ไม่ได้มีมากหรอก เพราะฉะนั้นไม่อยากให้ท่านตีค่ามันสูงเกินไป เพราะมีหลายครั้งที่จะมีคนบ่นว่ามันไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้ เลยอยากให้ทำความเข้าใจกันไว้ก่อน จะได้ไม่เสียใจทีหลังนะ
แล้วทำอะไรไม่ได้บ้าง??
อืมถามได้ดี อยากจะบอกเผื่อไว้สำหรับคนที่ต้องการจะซื้อนะครับ ข้อเสียหลักๆของมันคือ
ถ่ายวีดีโอไม่ได้ (แต่มีโปรแกรมเสริมครับ)
รับ/ส่งไฟล์ผ่าน Bluetooth ไม่ได้ , Bluetooth ใช้ได้กับหูฟังเท่านั้น อันนี้เป็นข้อหลักสำหรับการตัดสินใจของหลายๆคนเลย และเป็นข้อด้อยที่คุณต้องทำใจว่าจะเดือนเพื่อนล้อเมื่อ เพื่อขอให้ส่งไฟล์ให้ แต่คุณทำไม่ได้ เศร้าใจยิ่งนัก T_T
รับ/ส่ง MMS ไม่ได้ แต่ตอนนี้ลงโปรแกรมเสริมเพื่อช่วยให้ส่งและรับ MMS ได้แล้ว ชื่อโปรแกรม SwirlyMMS
ดูภาพเคลื่อนไหวไม่ได้ ทั้ง Gif และ Flash อันนี้ก็ลำบากเหมือนกันนะ สำหรับการเล่นเวปที่มี Flash ก็ยังคงเป็นปัญหาครับ
ข้อเสียหยิบย่อยบอกไปอาจจะไม่หมด แต่พอจะลงโปรแกรมเสริมให้มันทำงานได้สมบูรณ์ขึ้นนะ อันนี้ก็ต้องทำใจยอมรับ ถ้ารักจะใช้

อ้าวแบบนี้ก็สู้ PDA หรือ PPC ไม่ได้อะดิ??
ถามทำไม??
เบื่อจริงคำถามนี้ ขอตบหัวที เพียะ!! มานี้ๆจะนิยามให้ฟัง
"iPhone is the best iPod we've ever created" เคยได้ยินมั๊ย
ช่วยแปลให้ฟังหน่อยซิ
เข้าใจมั๊ยว่า iPhone คือ iPod ที่โทรศัพท์ได้ ไม่ใช่ PDA ที่ใช้เป็น iPod ได้
จะเอาไปเปรียบเทียบมันทำไมมันผลิตมาคนละจุดประสงค์
ถ้าถามว่าซื้อรถยนต์ทำไม ทำไมไม่ซื้อรถแทรกเตอร์จะได้เอาไว้ไถนาได้ด้วย ก็ตอบได้เลยว่าเพราะผมใช้รถแค่เอาไว้ขับ ผมไม่ได้จะเอารถไปไถนา เพราะฉะนั้นอย่ามาเปรียบเทียบ iPhone กับ PDA ให้ได้ยินอีก
แต่ถ้าผมมีตังเยอะๆก็อยากมีทั้ง 2 อย่างนะ (หมายถึง iPhone กับ PDA นะ ไม่ใช่ รถยนต์ กับ รถแทรกเตอร์)
เริ่มอยากได้แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง
ถ้ามาถึงคำถามนี้แสดงว่าคุณคงพร้อมจะเสียตังให้น้องไอแล้วนะครับ ถ้างั้นมาทำความรู้จักกันก่อนว่าน้องไอเรามีกี่รุ่นกี่แบบ
รุ่นของ iPhone
ณ เวลานี้ iPhone มีทั้งหมด 2 รุ่น คือ iPhone 2G และ iPhone 3G รุ่น 2G ไม่มีผลิตแล้วนะครับ ตอนนี้ของใหม่ก็จะมีแค่ 3G *****PIC
โดยจะแบ่งหน่วยความจำเป็น 4GB(เลิกผลิตแล้ว) , 8GB และ 16GB ตัวเครื่องเหมือนกันทุกอย่างครับ ต่างแค่หน่วยความจำเฉยๆ
จุดที่แตกต่างกันของ 2 รุ่นนี้
แน่นอนคือรุ่นหลังจะมีระบบ 3G ซึ่งก็คือรองรับการเชื่อมต่อด้วยความเร็วสูง ไว้สำหรับเล่นเนตแบบไวปรู๊ดปร๊าด ในล้านเราก็กำลังดำเนินเรื่องกันอยู่ อีกไม่นานคงจะได้ใช้กันถ้วนหน้าแต่ iPhone ไม่มีกล้องหน้า ดังนั้นเรื่อง Video Calls ก็หมดหวังกันไปครับ แต่ยังไงบ้านเราก็ยังไม่รองรับอยู่ดีล่ะเนอะ
วัสดุที่ใช้ ตัวรุ่นเก่าจะเป็นอลูมิเนียมมั๊ง คิดว่านะไม่รู้ว่าคืออะไร เอาเป็นว่ามันแข็งนะ แต่รุ่นใหม่จะเป็นพลาสติคซึ่งค่อนข้างเปราะบาง จึงถือเป็นข้อเสียอย่างนึงล่ะนะ
อื่นๆยังนึกไม่ออก เอาเป็นว่าต่างกันแค่นี้ละกัน

สถานที่ซื้อ และ ราคา
สถานที่หลักๆก็หนีไม่พ้น MBK แต่ตามห้างดังๆก็มีขายครับ เรื่องราคาไม่แน่นอนเอาเป็นว่าลองไปเดินดูกันเองละกันนะ ของ True Move
อย่างที่ทราบกันตอนนี้ True Move ก็ได้สิทธิในการนำเข้า iPhone แล้วนะครับ
เรื่องราคาและโปรโมชั่นอะไรยังไงก็ลองศึกษาในเวปของ Truemove กันดูละกันนะ
หรือจะลอง search ในบอร์ดดูว่าเค้าวิเคราะห์กันไว้ยังไงบ้างก็ได้
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://m33acsp.the-up.com

Iphone คืออะไีร?? ทำไมคนฮิตกัน
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1